Đời Sống

Các bạn đã biết cách đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh?

Đăng bởi: hangnt | 6/7/2015

Không chỉ  ở Tinh Vân mà ở rất nhiều đơn vị khác, có thể do chưa biết hoặc nghĩ rằng công việc này thuộc trách nhiệm của phòng HCNS, các cá nhân có thu nhập lớn hơn 9 triệu đồng/tháng phải nộp thuế đã bỏ qua việc đăng ký người phụ thuộc để được giảm trừ gia cảnh. Đây là một thiệt thòi đối với họ. Chính vì thế, My Tinhvan xin gửi tới các bạn cách thức để đăng ký giảm trừ đúng quy định, để mỗi Tinhvaner có thể hưởng đầy đủ nhất quyền lợi của mình.

Theo quy định tại thông tư 111/2013/TT-BTC : Người nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công trên 9 triệu/tháng để được giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thì phải làm thủ tục đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh và có hồ sơ chứng minh.

muc-giam-tru-gia-canh

Thông tin quy định của Nhà nước về giảm trừ thuế TNCN đối với cá nhân nộp thuế và đối tượng người phụ thuộc được quy định tại Điều 09 – Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013.

  1. Mức giảm trừ gia cảnh:
Đối tượng Mức giảm trừ
Giảm trừ cho bản thân 9 triệu VNĐ/ tháng; 108 triệu VNĐ/ năm
Giảm trừ cho người phụ thuộc 3.6 triệu VNĐ/ tháng/ 1 người
  1. Đối tượng người phụ thuộc:

 Mỗi đối tượng phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ cho 1 cá nhân phát sinh thu nhập. Trường hợp có thay đổi cần phải kê khai lại.

Đối tượng người phụ thuộc Điều kiện
Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng
  • Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).
  • Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.
  • Con đang theo học tại Việt Namhoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1 triệu VNĐ.
Vợ hoặc chồng của người nộp thuế Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

  • Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.
  • Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1 triệu VNĐ.

 

Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1 triệu VNĐ.

Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế
Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện:

  • Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.
  • Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.
  • Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.
  • Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.
  1. Hồ sơ kê khai giảm trừ gia cảnh: Theo Khoản g, mục 1, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC .

Các Tinhvaner hãy kiểm tra lại đối tượng người phụ thuộc mình đang phải nuôi dưỡng và nộp hồ sơ kê khai giảm trừ bổ sung (nếu cần). Thời gian nộp hồ sơ kê khai: trước ngày 20 hàng tháng. Hồ sơ nộp tháng nào được kê giảm trừ vào chính tháng đó.

Mọi thắc mắc, tư vấn về giảm trừ gia cảnh các Tinhvaners  vui lòng liên hệ với Ms. HoaPT – Ban Tổng hợp  Tinhvan Group.